![](https://www.thanhniencec.edu.vn/wp-content/uploads/2017/09/hop-DTN.jpg)
![](https://www.thanhniencec.edu.vn/wp-content/uploads/2017/09/hop-DTN2.jpg)
Những năm qua, Đoàn TNCS Hồ Chí Minh đã có nhiều cách làm hay, ý tưởng sáng tạo, tạo chuyển biến sâu sắc trong nhận thức, rèn luyện, tu dưỡng của tuổi trẻ, qua đó, đoàn viên, thanh niên ngày càng nhận thức rõ giá trị to lớn, tự giác học tập, làm theo tư tưởng, tấm gương đạo đức, phong cách Bác Hồ một cách thường xuyên, nghiêm túc. Các cấp bộ đoàn đã đăng ký và thực hiện nhiều công trình, phần việc thanh niên làm theo lời Bác; các dự án xây cầu, làm đường giao thông nông thôn, làng thanh niên lập nghiệp, đảo thanh niên, chòi tránh lũ, nhà nhân ái, trường học cho học sinh vùng cao, trang trại trẻ, hợp tác xã thanh niên… góp phần tham gia phát triển kinh tế – xã hội, giải quyết những khó khăn, bức xúc của cộng đồng. Các nội dung học tập và làm theo tư tưởng, tấm gương đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh được cụ thể hóa trong các hoạt động tình nguyện vì cuộc sống cộng đồng, vì an sinh xã hội, thu hút đông đảo đoàn viên, thanh niên, học sinh, sinh viên, trí thức trẻ, thầy thuốc trẻ, nhà khoa học trẻ, thanh niên Việt Nam ở nước ngoài tham gia. Tiêu biểu như: “Tình nguyện mùa Đông”, “Xuân tình nguyện”, “Chiến dịch thanh niên tình nguyện hè”, “Tiếp sức mùa thi”, “Thầy thuốc trẻ làm theo lời Bác, tình nguyện vì sức khỏe cộng đồng”… Từ đó, xuất hiện nhiều điển hình tiên tiến trong học tập và làm theo Bác với những kết quả xuất sắc trong học tập, sáng tạo, nhiều sáng chế, phát minh, thành tựu làm rạng danh đất nước. Nhiều tấm gương dũng cảm quên mình vì chủ quyền lãnh thổ, vì an ninh Tổ quốc. Nhiều thanh niên làm kinh tế giỏi, đóng góp tích cực cho công cuộc xây dựng nước nhà. |